પશ્ચિમ રેલવેના મુખ્ય જનસંપર્ક અધિકારીનો ચાર્જ વિનીત અભિષેકે સંભાળ્યો

વિનીત અભિષેક, 2010ની સિવિલ સર્વિસીસ બેચના ભારતીય રેલવે ટ્રાફિક સર્વિસ (IRTS) ના અધિકારી, 10મી જૂન, 2024ના રોજ પશ્ચિમ રેલવેના નવા મુખ્ય જનસંપર્ક અધિકારી (CPRO) તરીકે જોડાયા છે. મેનેજમેન્ટ સ્નાતક, વિનીત શહેરી આયોજન અને પરિવહનમાં 19 વર્ષથી વધુનો અનુભવ ધરાવે છે અને જાહેર,કોર્પોરેટ અને નોન-પ્રોફિટ સેક્ટરમાં ફેલાયેલ છે. મુંબઈ સેન્ટ્રલ ડિવિઝન, પશ્ચિમ રેલવેના વરિષ્ઠ ડિવિઝનલ કમર્શિયલ મેનેજર તરીકેના તેમના અગાઉના પદ પર, ટિકિટ ચેકિંગ અને બિન-ભાડા આવકના ક્ષેત્રમાં તેમણે બહુવિધ પહેલનું નેતૃત્વ કર્યું હતું જેના કારણે ડિવિઝને તેના ઇતિહાસમાં પ્રથમ વખત વર્ષ 2023-2024માં 4000 કરોડની આવકનો આંકડો પાર કર્યો હતો.

વિનીતે વર્ષ 2019-2020 અને 2021-2023 દરમિયાન મેસેચ્યુસેટ્સ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ટેક્નોલોજી (MIT), યુએસએ ખાતે ઉચ્ચ અભ્યાસ અને સંશોધન કર્યું, જ્યાં હાર્વર્ડ કેનેડી સ્કૂલ ઑફ ગવર્નમેન્ટમાં ક્રોસ નોંધણી સાથે, તેમણે સતત પરિવહન, ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પ્લાનિંગ, મ્યુનિસિપલ ફાઇનાન્સિંગ, બજેટિંગ અને પબ્લિક પ્રાઈવેટ પાર્ટનરશિપ (PPPs)માં વિશેષતા મેળવી હતી. એમઆઈટીમાં, તેમણે એચ એચ હમ્ફ્રેન્ડ લીબ્રાઈટ ફેલોશિપ, જેએન ટાટા ફેલોશિપ અને એમઆઈની ગવર્ન્સ ઈનોવેશન વિવિધ રિસર્ચ ફેલોશિપ જેવી ફેલોશિપ સભા હતી.તેમના ઉચ્ચ અભ્યાસ દરમિયાન, વિનીતે વિવિધ ઓન-સાઇટ પ્રોજેક્ટ્સમાં ભાગ લીધો – જેમ કે મેસેચ્યુસેટ્સ બાય ટ્રાન્સપોર્ટેશન ઓથોરિટી સાથે TOD પ્રોજેક્ટ, ITDP આફ્રિકા સાથે અર્બન ટ્રાન્સપોર્ટ ફાઇનાન્સિંગ પ્રોજેક્ટ, વર્લ્ડ બેન્ક સાથે ચેન્નાઈ સિટી પાર્ટનરશિપ પ્રોજેક્ટ, નૈરોબી મેટ્રોપોલિટન એરિયા ટ્રાન્સપોર્ટ સાથે પબ્લિક બસ ઇલેક્ટ્રિફિકેશન પ્રોજેક્ટ. ઑથોરિટી અને ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ફોર ટ્રાન્સપોર્ટેશન એન્ડ ડેવલપમેન્ટ પોલિસી (ITDP) + ઇન્ટરનેશનલ એસોસિએશન ઑફ પબ્લિક ટ્રાન્સપોર્ટ (UITP).જૂનથી ઑગસ્ટ, 2023 ની વચ્ચે, શ્રી વિનીત અભિષેક દેશમાં સિવિલ સર્વિસિસ રિફોર્મ્સ પર સંશોધન કરવા માટે દેશના ગવર્નન્સ અને ઇનોવેશન મંત્રાલય (MGI) સાથે સંયુક્ત-સહયોગી પ્રોજેક્ટ પર MIT ગવર્નમેન્ટ/લેબ ફેલો તરીકે બ્રાઝિલમાં હતા.

સિવિલ સર્વિસમાં જોડાતા પહેલા, વિનીતે મધ્યપ્રદેશ, ઉત્તર પ્રદેશ, ગુજરાત, આંધ્રપ્રદેશ અને રાજસ્થાન રાજ્યોમાં ઔદ્યોગિક સ્પર્ધાત્મકતા, સામાજિક માળખાકીય સુવિધા, સરકારી સલાહકાર, પ્રોજેક્ટ ફાઇનાન્સિંગ અને CSR સાથે સંકળાયેલા બહુવિધ પ્રોજેક્ટ્સ પર છ વર્ષ સુધી કામ કર્યું હતું.

તેમની વ્યાવસાયિક વ્યસ્તતાઓ ઉપરાંત, વિનીત સતત પરિવહન અને જાહેર નીતિના મુદ્દાઓ પર ઉત્સુક વિવેચક છે અને તેમના સંશોધન પત્રો, સંપાદકીય અને પુસ્તક સમીક્ષાઓ ઇકોનોમિક એન્ડ પોલિટિકલ વીકલી, હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ, ધ હિન્દુ વગેરેમાં પ્રકાશિત થયા છે.