ઇતિહાસ : દેશના પહેલા IAS અધિકારી સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોર વિષે જાણો

આલેખન – રાધિકા જોષી : સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોર પ્રખ્યાત લેખક, કવિ, સાહિત્યકાર, સંગીતકાર અને સમાજ સુધારક તરીકે જાણીતા છે. 1864માં તેઓ ‘ઇન્ડિયન સિવિલ સર્વિસ’માં જોડાયા. સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોરને ભારતના પ્રથમ IAS અધિકારી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. તેઓ વિશ્વ વિખ્યાત કવિ રવિન્દ્રનાથ ટાગોરના મોટા ભાઈ હતા. લેખક, કવિ, સાહિત્યકાર ઉપરાંત તેમણે મહિલાઓના ઉત્થાનમાં પણ ઘણું યોગદાન આપ્યું હતું.

સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોરનો જન્મ 1 જૂન 1842ના રોજ કોલકાતામાં થયો હતો. તેમણે કોલકાતાની પ્રખ્યાત ‘પ્રેસિડેન્સી કોલેજ’માં અભ્યાસ કર્યો હતો. સત્યેન્દ્રનાથના લગ્ન 1859માં જ્ઞાનદાનંદીની દેવી સાથે થયા હતા. સત્યેન્દ્ર નાથ અને જ્ઞાનનંદિનીને બે બાળકો હતા. પુત્ર સુરેન્દ્રનાથ ટાગોર (સુરેન્દ્રનાથ ટાગોર) એક બંગાળી લેખક, સાહિત્યના વિદ્વાન અને અનુવાદક હતા, જે ખાસ કરીને રવીન્દ્રનાથ ટાગોરની ઘણી કૃતિઓનો અંગ્રેજીમાં અનુવાદ કરવા માટે જાણીતા છે. જ્યારે પુત્રી ઈન્દિરા દેવી ચૌધરાણી પણ સાહિત્યકાર, લેખક અને સંગીતકાર હતી. સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોરે અંગ્રેજોનું અભિમાન તોડ્યું

ભારતીય સિવિલ સર્વિસ (ICS), સત્તાવાર રીતે ‘ઈમ્પિરિયલ સિવિલ સર્વિસ’ તરીકે ઓળખાય છે. 1858 અને 1947 વચ્ચેના બ્રિટિશ શાસન દરમિયાન, તે ભારતમાં બ્રિટિશ સામ્રાજ્યની ‘ઉચ્ચ નાગરિક સેવા’ હતી. બ્રિટિશ કાળ દરમિયાન, 1861માં ‘ભારતીય નાગરિક સેવા અધિનિયમ 1861’ હેઠળ ‘ઇન્ડિયન સિવિલ સર્વિસ’ની રચના કરવામાં આવી હતી. આ પછી, જૂન 1863માં, સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોર (પ્રથમ ભારતીય)ની પસંદગી કરવામાં આવી. અગાઉ આ પદ માટે માત્ર બ્રિટિશરો જ લાયક ગણાતા હતા.

સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોર IAS પરીક્ષા માટે 1862માં લંડન ગયા હતા. 1863માં તેઓ ‘ભારતીય સિવિલ સર્વિસ’ની પરીક્ષામાં પસંદગી પામ્યા. તાલીમ પછી, તેઓ 1864 માં ભારત પાછા ફર્યા. IAS અધિકારી તરીકે સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોરની પ્રથમ નિમણૂક ‘બોમ્બે પ્રેસિડેન્સી’માં થઈ હતી. આ દરમિયાન, 1865 માં, તેમણે ‘અમદાવાદ’ માં સહાયક મેજિસ્ટ્રેટ અને કલેક્ટર તરીકે તેમની કારકિર્દીની શરૂઆત કરી. 1882 માં, તેઓ કર્ણાટકના ‘કારવાર’ માં જિલ્લા ન્યાયાધીશ તરીકે નિયુક્ત થયા. તેઓ લગભગ 30 વર્ષ સુધી સિવિલ સર્વિસમાં રહ્યા. આ સમય દરમિયાન અધિકારીઓનું મુખ્ય કામ ટેક્સ વસૂલવાનું હતું.

ભારતીય સાહિત્યમાં સત્યેન્દ્રનાથનું યોગદાન : સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોર લેખક, કવિ અને સાહિત્યકાર તરીકે ખૂબ જ પ્રખ્યાત હતા. તેમણે બંગાળી અને અંગ્રેજીમાં અનેક પુસ્તકો લખ્યા છે. આ ઉપરાંત તેમણે સંસ્કૃતમાંથી બંગાળીમાં અનેક પુસ્તકોનો અનુવાદ પણ કર્યો હતો.સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોરને તેમના કામના સંદર્ભમાં દેશભરમાં પ્રવાસ કરવો પડ્યો હતો. એટલા માટે તેમને બંગાળી, હિન્દી અને અંગ્રેજી સિવાય બીજી ઘણી ભાષાઓનું જ્ઞાન હતું. તેમણે પ્રસિદ્ધ ક્રાંતિકારીઓ બાલ ગંગાધર અને તુકારામના ઘણા પુસ્તકોનો બંગાળીમાં અનુવાદ પણ કર્યો હતો.

સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોરે મહિલાઓની સ્વતંત્રતામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. તેઓ તેમની પત્ની જ્ઞાનંદીની દેવીને પોતાની સાથે ઈંગ્લેન્ડ લઈ જવા માંગતા હતા, પરંતુ તેમના પિતા દેબેન્દ્રનાથે તેને મંજૂરી આપી ન હતી. IAS ઓફિસર બન્યા પછી, જ્યારે તેઓ બોમ્બે (મુંબઈ) માં પોસ્ટેડ હતા, ત્યારે તેમણે તેમની પત્નીને અન્ય બ્રિટિશ અધિકારીઓની પત્નીઓની જેમ જીવવામાં મદદ કરી.

જ્યારે તેઓ કલકત્તા પાછા ફર્યા ત્યારે ‘ગવર્નમેન્ટ હાઉસ’માં આયોજિત પાર્ટીમાં તેમની પત્નીને સાથે લઈ ગયા. આ પહેલા ક્યારેય એવું બન્યું ન હતું કે કોઈ બંગાળી મહિલા ખુલ્લી જગ્યાએ જોવા મળી હોય. શરૂઆતમાં લોકો તેની મજાક ઉડાવતા હતા, પરંતુ પરદા પ્રથાને ખતમ કરવાની દિશામાં આ પહેલું પગલું હતું.

1877માં વધુ એક સાહસિક પગલું ભરતાં સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોરે તેમની પત્ની જ્ઞાનનંદીની દેવી અને બાળક સુરેન્દ્રનાથ ટાગોરને ઈંગ્લેન્ડ મોકલ્યા. ભારતમાં આવું પહેલીવાર બન્યું જ્યારે એક મહિલા તેના બાળક સાથે એકલી વિદેશ ગઈ હતી. આ દરમિયાન જ્ઞાનનંદીની અને સુરેન્દ્રનાથ તેમના કેટલાક સંબંધીઓ સાથે થોડા દિવસો રહ્યા અને ત્યાર બાદ તેઓ લંડનમાં એકલા રહેવા લાગ્યા. મહિલાઓની સ્વતંત્રતા માટે આ એક ક્રાંતિકારી પગલું હતું.

સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોર પણ ‘બ્રહ્મ સમાજ’ના સભ્ય હતા. તેમણે જીવનભર બ્રહ્મ સમાજનો પ્રચાર કર્યો. 1876 માં, તેમણે પશ્ચિમ બંગાળના બેલગાચિયા ખાતે હિન્દી મેળાનું આયોજન કરવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી અને તેના માટે ગીતો લખ્યા. આ પછી, વર્ષ 1907 માં, તેઓ ‘આદિ બ્રહ્મો સમાજ’ ના પ્રમુખ અને આચાર્ય બન્યા.

30 વર્ષ સુધી ‘સિવિલ સર્વન્ટ’ તરીકે કામ કર્યા પછી, સત્યેન્દ્રનાથ ટાગોર 1897માં મહારાષ્ટ્રમાં ‘સતારા’ના ન્યાયાધીશ તરીકે નિવૃત્ત થયા. નિવૃત્તિ પછી તેઓ કલકત્તા પાછા ફર્યા અને સાહિત્ય લખવાનું શરૂ કર્યું. લગભગ 20 વર્ષ સુધી દેશ-વિદેશમાં લેખક, કવિ, સાહિત્યકાર, સંગીતકાર, સમાજ સુધારક અને ભાષાશાસ્ત્રી તરીકે ખ્યાતિ હાંસલ કર્યા પછી 9 જાન્યુઆરી, 1923ના રોજ કોલકાતામાં તેમનું અવસાન થયું.