ફટાકડા ફોડતા સમયે સાવચેતી રાખતું જાહેરનામું પ્રસિદ્ધ કરાયું

દિવાળી પર્વ નિમિત્તે આપના વિસ્તારમાં કોઇ આકસ્મિક ઘટના, આગના બનાવ કે અન્ય કોઈ અનિચ્છનિય બનાવ ન બને તેમજ લોકોની સલામતી જળવાય તે માટે મોરબી જિલ્લા નિવાસી અધિક કલેક્ટરશ્રી એન.કે. મુછાર દ્વારા સાવચેતી અંગેનું જાહેરનામું પ્રસિદ્ધ કરાયું.

આ જાહેરનામા અનુસાર ખુલ્લી જગ્યામાં ફટાકડા ફોડવા અને આજુબાજુ કોઈ જ્વલનશીલ અથવા દાહક પદાર્થ નથી તેનું ખાસ ધ્યાન રાખવુ. હંમેશા લાયસન્સ ધરાવતા વિક્રેતાઓ પાસેથી ફટાકડા ખરીદવા. ક્રેકરના લેબલ પર છાપેલી સૂચનાઓ વાંચવી અને તે મુજબ સાવધાની રાખવી, ખાસ કરીને જો ક્રેકર વાપરવા માટે નવું હોય. ફટાકડાને બંધ કન્ટેનરમાં સ્ટોર કરો અને તેને આસપાસના કોઈપણ દાહક અથવા જ્વલનશીલ પદાર્થોથી દૂર રાખવું. ક્રેકર સળગાવતી વખતે, સલામત અંતર જાળવવું.

 ફટાકડા ફોડતી વખતે, તમારા વાળને યોગ્ય રીતે બાંધો, ખાસ કરીને જો તમારા વાળ લાંબા હોય, તમે શું પહેરો છો તેના પર નજર રાખો. લાંબા અને ઢીલા કપડાં પહેરવાનું ટાળો કારણ કે તેમાં આગ લાગવાની શક્યતા છે. તેના બદલે ફીટ કરેલા કોટનના કપડાં પહેરો.

ખાતરી કરો કે તમારું બાળક તમારી દેખરેખ હેઠળ ફટાકડા ફોડે છે. બાળકોનું વિશેષ ધ્યાન રાખો. જો ફટાકડાનો અવાજ બહેરાશભર્યો હોય, તો નુકસાન ટાળવા માટે તમારા કાનમાં કોટન પ્લગ મૂકો.  શ્વસન સંબંધી કોઈપણ પ્રકારની સમસ્યાવાળા લોકોએ ઘરની અંદર જ રહેવું જોઈએ. તમારી છતની ટોચ પરથી કોઈપણ જ્વલનશીલ પદાર્થને દૂર કરવાની ખાતરી કરો.  ફટાકડા ફોડતી વખતે ફૂટવેર પહેરો,  હાથમાં ફટાકડા ફોડશો નહીં, સળગતી મીણબત્તીઓ અને દીવાઓની આસપાસ ફટાકડા ખુલ્લા ન છોડો. વીજળીના થાંભલા અને વાયરો પાસે ક્યારેય ફટાકડા ફોડવા નહીં. અડધા બળી ગયેલા ફટાફડાને ક્યારેય ફેંકશો નહીં કે અડકશો નહિ તે જ્વલનશીલ પદાર્થ પર પડી શકે છે અને આગ પ્રગટાવી શકે છે.

બહાર સિલ્ક અને સિન્થેટિક ફૅબ્રિક ન પહેરો. ફટાકડા ફોડવા માટે ઑપન ફાયર (મેચ અથવા લાઇટર) નો ઉપયોગ કરવાનું ટાળો, તેના બદલે, ફટાકડા ફોડવા માટે સ્પાર્કલર, લાંબા ફાયર લાકડું અથવા અગરબત્તીનો ઉપયોગ કરો. કોઈપણ વાહનની અંદર ફટાકડા ફોડવાનો પ્રયાસ ક્યારેય કરશો નહીં  જો ફટાકડા ફૂટવામાં વધુ સમય લાગે તો તેની સાથે છેડછાડ કરવાનું ટાળો.  ક્રેકરથી સુરક્ષિત અંતર જાળવો અને તેને ફેલાવવા માટે પાણી રેડો. ફટાકડા ફોડતી વખતે હાથ સેનીટાઇઝરવાળા ન હોય તેનું ધ્યાન રાખવું તેમજ રોનીટાઇઝરની બોટલ દૂર રાખવી.  એ.પી.એમ.સી. અને કોટન ગોડાઉન વિસ્તાર આજુબાજુ ફટાકડા ફોડવા નહિ. ઇમરજન્સી માટે પાણીની ડોલ હાથવગી રાખો. આગના કિસ્સામાં ફાયર બ્રિગેડને ૧૦૧ પર કોલ કરવો.